Muhimman abubuwa 10 da suka faru a rana mai kama ta yau, 8 ga Satumba

30

Kamar kowacce rana ta tarihi, a rana mai kama ta yau a shekarun da suka gabata, abubuwa da dama sun faru na tarihi, ga kaɗan daga cikinsu:

Boko Haram ta fasa gidan yari a Bauchi – 2010

A ranar 7 zuwa 8 ga Satumba 2010, ƴan ƙungiyar Boko Haram sun kai hari ga gidan yarin Bauchi inda suka ƴantar da aƙalla fursunoni 721.

Wannan hari ya girgiza tsarin tsaro a Najeriya, tare da nuna raunin daƙile ayyukan ta’addanci a lokacin gwamnatin Umaru Musa Yar’Adua da Goodluck Jonathan.

Rikicin Niger Delta ya ƙara ƙamari – 2016

Ƙungiyar Niger Delta Avengers a ranar 8 ga Satumbar 2016 ta bayyana cewa ta kashe sojoji 20 a wani hari yayin da sojoji ke gudanar da aikin “Operation Crocodile Smile” a yankin Neja Delta.

Wannan ya ƙara dagula batun tsaron albarkatun mai da amincin yankin, a farkon shugabancin tsohon shugaban ƙasa, marigayi Muhammadu Buhari.

Farfaɗo da shirin wayar tarho – 2001

Ranar 8 ga Satumbar 2001 ta zama rana mai muhimmanci a tarihin sadarwa a Najeriya, inda aka ƙaddamar da ayyukan GSM a wasu sassa na ƙasar.

Wannan sauyi ya buɗe sabon babi na ci gaban fasahar sadarwa da ci gaban tattalin arziƙi.

Ƙaddamar da yarjejeniyar tattalin arziƙin Afirka – 2014

A ranar 8 ga Satumba 2014, shugabannin ƙasashen Afirka sun yi taro don tsara tsare-tsaren kafa babban bankin Afirka da sauƙaƙe cinikayya a yankin.

Wannan ya ƙara ƙarfafa hangen nesa na tattalin arziƙin Afirka mai dogaro da haɗin kai.

Oprah Winfrey ta fara gabatar da shiri – 1986

Ranar 8 ga Satumba 1986 aka fara watsa shirin talabijin na “The Oprah Winfrey Show” a duk faɗin Amurka.

Wannan shiri ya zama ɗaya daga cikin shirye-shiryen da suka fi shahara, ya kuma sauya salon nishaɗi da tattaunawar jama’a a kafar talabijin.

Rasuwar Sarauniya Elizabeth II – 2022

Ranar 8 ga Satumbar 2022, Sarauniya Elizabeth II ta rasu a Balmoral Castle, Scotland, tana da shekaru 96.

Rasuwarta ta kawo ƙarshen mulkinta na fiye da shekaru 70 a masarautar Biritaniya da ƙasashen Commonwealth.

Charles III ya karɓi sarauta – 2022

Bayan rasuwar mahaifiyarsa, Sarauniya Elizabeth II, ɗanta Charles ya hau gadon sarauta nan take a ranar 8 ga Satumba 2022, ya zama Sarkin Biritaniya na uku mai suna Charles III, wanda ya kawo sabon salo a cikin masarautar.

UNESCO Ta Kafa Ranar Ilimi Ta Duniya – 1967

An sanya ranar 8 ga Satumba a matsayin Ranar Iya Karatu da Rubutu ta Duniya (World Literacy Day) a 1967.

Wannan rana tana jaddada muhimmancin ilimi da yaƙi da jahilci a duniya baki ɗaya.

Fashewar gidan mai a Sudan – 2011

A ranar 8 ga Satumba 2011, fashewar gidan mai a yankin Port Sudan ya jawo asarar rayuka da dukiya mai yawa, tare da haifar da damuwa game da tsaron albarkatun ƙasa a sabuwar ƙasar Sudan da ta ke fama da matsalolin siyasa a lokacin.

Sabon matsayin tsaro a Yemen – 2018

A ranar 8 ga Satumbar 2018, Majalisar Ɗinkin Duniya ta fitar da rahoton sabuwar barazana ta rikicin jin ƙai a Yemen, inda miliyoyin jama’a ke fuskantar yunwa da rashin lafiya, lamarin da ya ƙara tasiri a matsalolin tsaro da jin ƙai na duniya.

Leave A Reply

Your email address will not be published.