Muhimman abubuwan da suka faru a ranar 9 ga Satumba a tarihi

Kama Shugaban Ƙwadago

A ranar 9 ga Satumba, 2024, jami’an tsaro a Abuja sun kama shugaban Ƙungiyar Ƙwadago ta Ƙasa (NLC), Mista Joe Ajaero, jim kaɗan bayan ya soki shirin gwamnatin tarayya na ƙara farashin mai.

Wannan lamarin ya tayar da ƙura a harkokin siyasa da na ƙwadago a ƙasar, inda ƙungiyoyi da dama suka yi tir da kama shi, suna kiran gwamnati ta mutunta ƴancin faɗar albarkacin baki da ƙungiyar ƙwadago.

Sanya Takunkumi Kan Afirka Ta Kudu

A shekarar 1985, shugaban Amurka Ronald Reagan ya sanar da takunkumi a kan gwamnatin wariyar launin fata ta Afirka ta Kudu, a matsayin matakin matsa lamba kan manufar wariya (apartheid).

Ƙirƙirar Sunan Amurka

A shekarar 1776, majalisar mulkin ƙasashen gunduma ta Amurka ta amince da sabon sunan “United States of America” maimakon “United Colonies”, abin da ya zama tubalin kafa ƙasar Amurka ta yanzu.

Karɓar Jihar California

A shekarar 1850, Amurka ta ƙara Jihar California a matsayin jiha ta 31, lamarin da ya nuna faɗaɗa taswirar ƙasar zuwa yammacin duniya.

Kisan ƴan ƙwadago a Hawaii

A shekarar 1924, a ranar 9 ga Satumba, rikicin ƙwadago tsakanin ma’aikatan gonar sukari ƴan ƙasar Philippines da masu gonaki ya haddasa kisan gilla a Hanapepe, Kauai, Hawaii, wanda aka fi sani da “Hanapepe Massacre.”

Harin Bama-Bamai a Ƙasar Amurka

A shekarar 1942, jirgin yaƙin Japan ya jefa bama-bamai na ƙone daji a Oregon, wanda shi ne karo na farko da aka kai hari a ƙasar Amurka ta ƙasa ta cikin gida a lokacin Yaƙin Duniya na Biyu.

Kafa Ƙasar Koriya ta Arewa

A shekarar 1948, aka ayyana kafuwar Jamhuriyar Jama’ar Koriya ta Arewa, tare da naɗa Kim Il-sung a matsayin firaminista, abin da ya ƙaddamar da sabon babi a yaƙin cacar baka tsakanin gabas da yamma.

Sarauniyar Ingila ta Karya Tarihi

A shekarar 2015, Sarauniya Elizabeth II ta wuce Sarauniya Victoria ta zama mafi tsawon zama a kan mulki fiye da kowace sarauniya ko sarki a tarihin Burtaniya, wata alamar sabon babi a tarihin masarautar ƙasar.

Comments (0)
Add Comment